Tagar wutar lantarki: muhimmin sashi na ta'aziyyar mota

steklopodemnik_1

Kowace mota tana da ikon buɗe taga gefen (kofa), wanda aka aiwatar ta amfani da na'ura ta musamman - taga wutar lantarki.Karanta game da abin da taga wutar lantarki da kuma ayyukan da yake yi, wane nau'i ne, yadda yake aiki da aiki a cikin wannan labarin.

 

Menene taga wutar lantarki

Tagar wutar lantarki wata hanya ce ta ɗagawa da rage gilashin tagogin gefe (ƙofa) a cikin motoci, tarakta, aikin gona da sauran kayan aiki.

Tagar wutar lantarki na cikin tsarin taimakon abin hawa ne, yana yi

ayyuka da yawa:

• Tsarin matsayi na tagogin ƙofa (ɗaukansu da raguwa);
• Latsa gilashin a cikin matsayi mai tasowa don tabbatar da kullun ƙofar;
• Gyara gilashin a kowane wuri da aka zaɓa;
• Partially - kariya daga shiga mota ba tare da izini ba lokacin da taga yana rufe da kuma nisa (saboda gyaran gilashin).

Kasancewar taga wutar lantarki a cikin motar yana ba ka damar daidaita microclimate a cikin gida, iska, cire hayakin sigari, da dai sauransu Har ila yau, wannan na'ura mai sauƙi yana ƙara dacewa da amfani da motar, yana ba da damar a wasu yanayi don kauce wa bude kofofin da barin. motar.

 

Nau'i da fasalulluka na tagogin wutar lantarki

An rarraba tagogin wutar lantarki bisa ga nau'in tuƙi da ƙirar injin ɗagawa.

Dangane da nau'in tuƙi, tagogin wutar lantarki sune:

• Tare da tuƙi (na inji);
• Wutar lantarki.

Ba kasafai ake shigar da tagogi na hannu akan motocin fasinja na zamani ba, a hankali ana maye gurbinsu da tagogin wutar lantarki (ESP).Gilashin hannun hannu sun fi sauƙi a ƙira kuma ana iya amfani da su ko da lokacin da motar ke fakin.ESPs sun fi dacewa kuma sun fi dacewa, amma ana iya sarrafa su kawai lokacin da kunna wuta.Don haka, ana amfani da hanyoyin hannu a yanzu akan taraktoci, na musamman, na noma da sauran kayan aiki, da kuma kan manyan motoci.

Bi da bi, ESPs sun kasu kashi biyu bisa ga algorithm na tsarin sarrafawa:

• Tare da sarrafawa kai tsaye (manual) - kawai ana ba da na'urar sarrafa motar motar wutar lantarki, wanda ya maye gurbin maɓallin taga na inji;
• Tare da na'urar lantarki (atomatik) sarrafawa - an samar da na'ura mai sarrafa lantarki, wanda ke fadada ƙarfin ikon taga mai mahimmanci, yana ba shi ayyuka daban-daban na atomatik.

Gilashin wutar lantarki na iya samun injin ɗagawa na ɗayan nau'ikan uku:

• Kebul - ana motsa gilashin ta amfani da kebul na karfe, sarkar ko bel;
• Lever - ana yin tuƙi ta hanyar tsarin levers (ɗaya ko biyu) ta hanyar jirgin ƙasa na gear;
• Rack da pinion - gilashin yana motsa shi ta hanyar abin hawa mai motsi da ke tafiya tare da kafaffen tarkace da pinion.

Gilashin wutar lantarki na hannu kawai na iya samun hanyar kebul da injin tuƙi, ESPs suna sanye da hanyoyin tuƙi na kowane iri.

Ana ɗora taga wutar lantarki a cikin rami na ciki na ƙofar, hanyoyin da aka sarrafa da hannu suna da fitarwa ta hannu a kan sashin ciki na ƙofar, a cikin ESP naúrar sarrafawa tana kan madaidaicin ƙofar (akwai kuma kulawa ta tsakiya). naúrar akan dashboard ko console).

 

Tsarin tsari da ka'idar aiki na mai kula da taga na USB

steklopodemnik_2

Gabaɗaya, mai kula da taga na USB ya ƙunshi injin tuƙi, sassauƙan nau'in motsi, madaidaicin gilashi da tsarin nadi na jagora.

Tsarin tuƙi yana ƙunshe da jirgin ƙasa mai kaya da abin nadi mai alaƙa wanda ke tabbatar da motsin kebul ɗin.Jirgin kasa na gear yana karɓar juzu'i daga hannun hannu ko injin lantarki, kuma yana canza shi zuwa motsin fassarar sassauƙan sassa.Hakanan a cikin injin tuƙi akwai tsarin kulle bazara wanda ke gyara gilashin a wurin da aka zaɓa.

• Tsagi mai tsayi don samar da man fetur zuwa ramin (an yi kawai a kan layin da ke gefen tashar - wannan shi ne ƙananan babban layi da babban haɗin haɗin haɗin gwiwa);
• A cikin ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa - bangon gefe (ƙwanƙwasa) don gyara ɗawainiya da iyakance motsi na axial na crankshaft.

Layin layi shine tsarin multilayer, wanda tushensa shine farantin karfe tare da abin rufe fuska da aka yi amfani da shi a saman aikinsa.Yana da wannan suturar da ke ba da raguwa a cikin rikici da kuma tsawon rayuwar sabis na ɗawainiya, an yi shi da kayan laushi kuma, bi da bi, kuma ana iya zama multilayered.Saboda ƙananan laushinsa, murfin layi yana ɗaukar ƙananan ƙwayoyin cuta na crankshaft lalacewa, yana hana cunkoson sassa, scuffing, da dai sauransu.

A matsayin mai sassauƙa, ana amfani da igiyar ƙarfe na ƙananan diamita sau da yawa, amma kuma yana yiwuwa a yi amfani da sarkar da bel na lokaci.Kebul ɗin yana ƙetare tuƙi da masu jagora, adadin wanda zai iya zama biyu, huɗu ko fiye, ana shirya rollers ɗin don kebul ɗin yana da rassa ɗaya ko biyu a tsaye (fadowa).An ɗora maƙallan a kan waɗannan rassan da ke riƙe da ƙananan gefen gilashin.Don ingantacciyar tuƙi da kuma hana zamewa, kebul ɗin da ke kan abin nadi yana ɗora shi cikin juzu'i biyu.

Akwai nau'i biyu na tsarin tafiyar da kebul:

• Tare da reshe mai aiki guda ɗaya - kebul ɗin yana da reshe ɗaya kawai a tsaye, wanda aka sanya maƙallan gilashin;
• Tare da rassan aiki guda biyu - kebul ɗin yana ƙetare rollers da yawa kuma yana da rassa biyu a tsaye waɗanda maƙallan hawan gilashin suke.

Gilashin igiyoyi sau da yawa suna amfani da dogo a cikin nau'i na tara ko bututu, waɗanda ke tafiya tare da rassan kebul na tsaye kuma suna tabbatar da daidaitaccen motsi na sashi.Don kare kariya daga lalacewa da lalata, kebul ɗin da ke kan rassan samar da kayayyaki yana rufe a cikin kwandon filastik.Kuma don ramawa don sassauta tashin hankali na USB, ana ba da maɓuɓɓugan zaɓin zaɓi na USB, waɗanda suke a ƙarshen kebul ɗin, suna haɗa shi cikin madaidaicin rufaffiyar.

Mai sarrafa taga na USB yana aiki a sauƙaƙe: juzu'i daga hannun hannu ko daga injin lantarki ana watsa shi zuwa injin tuƙi, mai jujjuya ta jirgin ƙasa kuma ana watsa shi zuwa abin nadi.Kebul ɗin da ke kan abin nadi yana karɓar motsin fassarar, kuma, dangane da alkiblar motsi, yana ɗaga ko rage gilashin tare da taimakon braket.Lokacin da injin ya tsaya, latch ɗin yana kunna (zai iya zama kawai bazara ko na'ura mai rikitarwa), kuma gilashin yana tsayawa a wurin da aka zaɓa.

 

Tsarin tsari da ka'idar aiki na mai sarrafa taga lever

steklopodemnik_3

Mai sarrafa taga lefa ya ƙunshi injin tuƙi, tsarin lefa da bayan fage tare da shingen hawa gilashi.

Tsarin tuƙi ya ƙunshi kayan tuƙi, wanda ke karɓar juzu'i daga hannu ko injin lantarki, da kuma ɓangaren kayan aiki.Ana haɗa lefa da ƙarfi zuwa ɓangaren haƙori, a ƙarshen ƙarshen wanda akwai abin nadi na ƙaramin diamita.Nadi ya shiga cikin ramin rocker, wanda aka haɗa da sashi kuma an gyara shi da ƙarfi a gefen ƙananan gilashin.

Akwai nau'ikan taga lever da yawa:

• Tare da lefa ɗaya;
• Tare da tsarin levers ("almakashi"), ɗaya daga cikinsu shine maigidan, ɗaya ko biyu kuma bayi;
• Da hannayen tuƙi guda biyu.

Tagar wutar lantarki mai hannayen tuƙi guda biyu tana kama da na'ura mai lefa ɗaya, amma tana da sassan gear guda biyu da ke da alaƙa da kayan tuƙi da ɗaukar levers.Na'urar da ke da tsarin lever ya fi rikitarwa, yana da kullun tuƙi guda ɗaya kawai, da kuma nau'i na kayan aiki masu yawa waɗanda ke ba da ɗagawa da saukar da gilashin tare da tallafin gilashin a maki biyu.Wannan nau'in na'ura yana guje wa rashin daidaituwa daga ɗagawa da saukar da gilashin da ke cikin injina tare da hannayen tuƙi biyu.

Mai sarrafa taga lefa yana aiki a sauƙaƙe: jujjuyawar ƙarfi daga hannun hannu ko injin lantarki ana watsa shi ta hanyar kayan tuƙi zuwa sashin gear, kuma ana jujjuya zuwa motsin fassarar lefa.Tare da kishiyar gefen, lever yana tura bangon baya da gilashin da ke hade da shi, ana biyan matsi na lever ta hanyar zamewar abin nadi tare da tsagi na baya.Gyara gilashin a cikin matsayi da aka zaɓa ana aiwatar da shi ta hanyar tsarin kulle bazara.

 

Zane da ka'idar aiki na rack da pinion mai kula da taga

steklopodemnik_4

Mai sarrafa tagar rak da pinion yana da na'ura mai sauƙin gaske.Na'urar ta dogara ne akan karusar da ke haɗa kayan tuƙi, injin lantarki da maƙallan hawa gilashi.Karusar tana kan kafaffen tarkace ta tsaye da pinion ta yadda injin tuƙi ya haɗa da haƙoran rakiyar, kuma rak ɗin kuma yana aiki a matsayin jagora ga karusar.

Rack da pinion ESP yana aiki a sauƙaƙe: ƙarfin wutar lantarki daga injin lantarki yana ciyar da kayan tuƙi, yana fara mirgine tare da tara kuma ya ja duk abin da ke bayansa - wannan shine yadda gilashin ke tashi ko faɗuwa.Lokacin da karusar ta tsaya, ƙulle gear kuma an gyara gilashin a cikin wurin da aka zaɓa.

Siffofin sarrafawa da sarrafa tagogin wuta

A ƙarshe, 'yan kalmomi game da gudanar da ESP.A farkon nau'ikan na'urori, an yi amfani da sarrafa kai tsaye, wanda aka maye gurbin maɓalli ko maɓalli don sarrafa injin lantarki.Irin wannan tsarin yana da sauƙi, amma yana da matsala mai yawa, don haka an maye gurbin shi da tsarin kula da lantarki tare da ayyuka masu yawa.Misali, gilashin na iya ɗagawa da saukar da shi ta hanyar gajeriyar latsa maɓallin sarrafawa, tsarin na iya rufe tagogi ta atomatik lokacin da ake haɗa motar, da sauransu.

Mai sarrafa taga na zamani ba wata hanya ce kawai ba, amma tsari ne mai rikitarwa tare da na'urori masu auna firikwensin, sarrafawa da masu kunnawa, wanda ke sa motar ta fi dacewa da kwanciyar hankali.


Lokacin aikawa: Agusta-22-2023